~ บอร์ดแมวเมา ~
30 กรกฎาคม, 2014, 11:57:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อยากจะฝากบอกบอททั้งหลายนะว่า แวะมาทิ้้งกระทู้ไว้ที่ป่าช้ามันเสียเวลาเปล่า นะจ๊ะ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ Blog เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีริปเพลงจากแผ่นซีดี ด้วยวินโดวมีเดียเพลเยอร์  (อ่าน 38537 ครั้ง)
LittleCat
มันคงเป็นความรัก
Administrator

ที่ทำให้การรอคอย เป็นเรื่องง่ายดาย

« เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2008, 08:00:33 PM »

โดยปกติแล้ว แผ่นซีดีที่เราฟังกันนั้น จะเป็นไฟล์ .cda ซึ่งหากใช้วิธีก๊อปปี้เข้าคอมพิวเตอร์(เอาดื้อๆ อย่างนั้นเลย) จะฟังไม่ได้ และจะเห็นว่า ขนาดของไฟล์มีแค่ 1KB ต่อไฟล์เท่านั้น ! (มันหลอกตาซะขนาดนั้นเชียว)

โดยทั่วไปแล้ว คอมพิวเตอร์ที่เราๆ ท่านๆ ใช้งานกันอยู่นั้น จะมีโปรแกรมวินโดวมีเดียเพลเยอร์ Window Media Player ติดมาให้ด้วย เราสามารถใช้โปรแกรมนี้ให้เป็นประโยชน์ ในกรณีที่เราต้องการะเก็บเพลงจากซีดีเข้าคอม โดยที่ไม่ต้องไปลำบากหาโหลดโปรแกรม(ไม่ฟรี)อื่นๆ มาใช้งาน
เปิดโปรแกรมนี้มา แล้วใส่แผ่นซีดีเข้าไป หน้าตาโปรแกรมมันจะอะไรประมาณนี้แหละ แล้วแต่ผู้ใช้จะปรับแต่งธีมและสี และแตกต่างไปตามเวอร์ชั่นด้วย แต่ฟังชั่นก็จะคล้ายคลึงกันหมด

กดที่ Rip เพื่อทำการริปเพลงจากแผ่นซีดีนั้นๆ กดเลือกเพลงที่เราต้องการ หรือจะเอาหมดเลยก็ได้ แล้วกดที่
Rip Music เพื่อเริ่มงานริปเพลง

เพลงที่ริปออกมา จะถูกเซฟไว้ที่ My Music/Unknown Artist โดยอัตโนมัติ ในกรณีที่เราไม่ได้ตั้งค่าเจาะจงไว้ ว่าจะให้เก็บไฟล์ไว้ที่ไหน

ซึ่งไฟล์ที่ได้มาจะเป็นไฟล์ .wma (ค่าอัตโนมัติของ WMP)

ในกรณีที่ท่านไม่ค่อยจะชื่นชมไฟล์ .wma ซักเท่าไหร่ ก็สามารถแก้ไขตั้งค่าเองได้ ด้วยการไปที่ Tools-->Options... --> Rip Music

แล้วเลือกเป็น .mp3

แล้วก็ทำการริปเหมือนเดิมตามปกติ

เท่านี้ ไฟล์ที่ได้มา ก็เปลี่ยนเป็น .mp3

อ้างถึง
โดยปกติแล้ว CD เพลงที่เราซื้อมาฟังกันนั้นจะมีอยู่ 2 ชนิดนะครับ ง่ายๆคือ

1. CD Audio -- คือ CD ที่เพลงอยู่ในรูปของไฟล์นามสกุล .cda ย่อมาจากคำว่า CD Audio Track ครับ โดยจะแสดงชื่อเพลงเป็น Track ครับ
2. CD MP3 -- คือ CD ที่เพลงอยู่ในรูปของไฟล์นามสกุล .mp3 ซึ่งถ้าจำไม่ผิดน่าจะย่อมาจากคำว่า เอมเพ็ค3 ครับ โดยจะแสดงชื่อเพลงเป็นเพลงๆไปเลยครับ ดังในภาพ

ไฟล์ทั้ง 2 นี้ มีความแตกต่างกันอยู่ตรงที่
- ไฟล์ .cda นั้นจะกินเนื้อที่ใน CD ของเรามากกว่า ไฟล์ .mp3 ถึง 10 เท่าครับ
- ไฟล์ .cda นั้นจะสามารถนำไปเล่นกับเครื่องเล่น CD ได้ทุกประเภทครับ แต่ไฟล์ .mp3 นั้นจะสามารถนำไปเล่นได้กับเครื่องเล่น CD ที่มีความสามารถถอดรหัสไฟล์ .mp3 ได้ด้วยเท่านั้นครับ
- และตามทฤษฏีแล้วไฟล์ .cda นั้น จะมีคุณภาพของเสียงที่ดีกว่า .mp3 ครับ แต่ในความเป็นจริงแล้ว ไม่มีไครสามารถแยกความแตกต่างของเสียงจากไฟล์ทั้ง 2 ได้เลย

การ Copy ไฟล์ .mp3 ลงเครื่องเรานั้น เราสามารถทำได้ง่ายๆครับโดยการ Copy ธรรมดาๆ แต่กับไฟล์ .cda นั้น เราไม่สามารถทำอย่างนั้นได้ ต้องใช้อีกวิธีนึงครับ เราเรียกว่าการ Rip เพลงครับ
paracetamol..
แมวน้อย
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2008, 08:41:46 PM »

ขอบคุณค๊าบผมม
ปาล์มคับ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กันยายน, 2008, 10:29:14 AM »

ขอบคุณมากๆๆคับ ที่มาเสียเวลา ทำวิธีทำให้ดู  คนอย่านี้เราต้องยกย่องคับ
..........ขอให้โชดดีมีความสุขมากๆๆนะคับ ถ้าเป็นผู้ ช ขอให้มีแฟนสาวสวยๆๆน่ารักรวยๆ......อิอิ
-------ถ้าเป็นผู้ ญ ขอให้มีแฟนหนุ่มหล่อๆๆเช่นผมนะคับ อิอิ ...
LittleCat
มันคงเป็นความรัก
Administrator

ที่ทำให้การรอคอย เป็นเรื่องง่ายดาย

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กันยายน, 2008, 08:29:34 PM »

ถ้ามันเป็นข้อมูลให้ผู้ใช้คอมได้มากน้อยก็ดี ก็จะยินดีเป็นอย่างยิ่งมากค่ะ
(^_^
app
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 เมษายน, 2011, 09:30:49 AM »

ขอบคุณมากค่ะ
chatjaroen
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2011, 01:18:01 PM »

ขอบคุณในความรู้ ทujมอบให้ครับ   การให้ความรู้เป็นการเพิ่มแสงสว่าง ให้กับคนมืด  ดังนั้นใครจะว่าอย่างไรก็ตาม  สำหรับผม "คุณคือครูของผม"อีกคนหนึ่ง ครับ
                                    chatjaroen

red leaf
หากผู้ใดไม่มีแมวไว้เลี้ยงดู คนผู้นั้นคงไม่ได้เลี้ยงแมว
แมวน้อย
**

ปฏิเสธไม่ได้ว่ารักแมว

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2011, 05:04:28 PM »

ขอบคุณครับพึ่งรู้นะเนี้ย
suwanna
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2011, 12:20:05 PM »

ขอบคุณมากค่ะ เป็นวิทยาทานได้เยี่ยมเลยขอให้หล่อ ให้รวยนะคะ ใจดีขนาด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์